labarai

Ƙarfafawar bayani mai ƙarfi

1. Ma'anarsa

Wani al'amari wanda ke narkar da abubuwan haɗakarwa a cikin ƙarfen tushe don haifar da wani takamaiman matakin karkatar da lattice don haka ƙara ƙarfin gami.

2. Ka'ida

Atom ɗin da aka narkar da su a cikin ingantaccen bayani yana haifar da murdiya, wanda ke ƙaruwa da juriya na motsi, yana sa zamewa da wahala, kuma yana ƙara ƙarfi da taurin maganin gami.Wannan al'amari na ƙarfafa ƙarfe ta hanyar narkar da wani sinadari mai narkewa don samar da ingantaccen bayani ana kiransa ƙwaƙƙwaran bayani.Lokacin da maida hankali na atom ɗin solute ya dace, ana iya ƙara ƙarfi da taurin kayan, amma taurinsa da filastik sun ragu.

3. Abubuwa masu tasiri

Mafi girman juzu'in atomic na atom ɗin solute, mafi girman tasirin ƙarfafawa, musamman lokacin da juzu'in atomic yayi ƙasa sosai, tasirin ƙarfafawa yana da mahimmanci.

Mafi girman bambanci tsakanin solute atoms da girman atomic na tushe karfe, mafi girman tasirin ƙarfafawa.

Interstitial solute atoms suna da tasiri mai ƙarfi mai ƙarfi mai ƙarfi fiye da maye gurbin atom, kuma saboda murɗawar ƙwayoyin cuta a cikin lu'ulu'u masu siffar sukari na tsakiya yana da asymmetric, tasirin ƙarfafa su ya fi na lu'ulu'u masu siffar fuska mai siffar fuska;amma interstitial atom Mai ƙarfi mai ƙarfi yana da iyaka sosai, don haka ainihin tasirin ƙarfafawa shima yana da iyaka.

Mafi girma da bambanci a cikin adadin valence electrons tsakanin solute atoms da tushe karfe, da mafi fili da m bayani ƙarfafa sakamako, wato, yawan amfanin ƙasa ƙarfi na m bayani yana ƙaruwa tare da karuwa na valence electron maida hankali.

4. Matsayin ƙarfafa ƙarfin bayani mai ƙarfi ya dogara ne akan waɗannan abubuwan

Bambancin girman tsakanin matrix atom da solute atoms.Girman girman girman girman, mafi girman tsangwama ga tsarin kristal na asali, kuma mafi wuya shi ne don ƙaddamarwa.

Adadin abubuwan alloying.Ƙarin abubuwan da ke haɗawa da ƙara, mafi girman tasirin ƙarfafawa.Idan da yawa atom sun yi girma ko ƙanana, za a wuce abin da za a iya narkewa.Wannan ya ƙunshi wani tsarin ƙarfafawa, ƙarfafa lokaci mai tarwatsewa.

Tsakanin zarra na solute na tsaka-tsaki suna da tasiri mai ƙarfi mai ƙarfi fiye da maye gurbin.

Mafi girman bambanci a cikin adadin valence electrons tsakanin solute atoms da tushe karfe, mafi mahimmancin tasiri mai ƙarfi mai ƙarfi.

5. Tasiri

Ƙarfin da aka samu, ƙarfin ƙwanƙwasa da taurin sun fi ƙarfin ƙarfe tsantsa;

A mafi yawan lokuta, ductility yana ƙasa da na ƙarfe mai tsabta;

Ƙarƙashin aiki ya fi ƙasa da ƙarfe mai tsabta;

Juriya mai raɗaɗi, ko asarar ƙarfi a yanayin zafi mai girma, ana iya inganta ta ta ingantaccen ingantaccen bayani.

 

Aiki hardening

1. Ma'anarsa

Yayin da girman nakasar sanyi ke ƙaruwa, ƙarfi da taurin kayan ƙarfe suna ƙaruwa, amma filastik da taurin suna raguwa.

2. Gabatarwa

Wani abin al'ajabi wanda ƙarfi da taurin kayan ƙarfe ke ƙaruwa lokacin da aka lalata su ta filastik ƙasa da zazzabi na recrystallization, yayin da filastik da taurin suna raguwa.Har ila yau, an san shi da ƙarfin aikin sanyi.Dalili kuwa shi ne, lokacin da ƙarfen ya lalace ta hanyar filastik, ƙwayar kristal ɗin suna zamewa da ɓarnawa suna tattare, wanda ke haifar da ƙwayar kristal zuwa tsawo, karye, da fiberize, kuma abubuwan da suka rage suna haifar da damuwa a cikin ƙarfe.Matsakaicin hardening aiki yawanci ana bayyana shi ta hanyar rabon microhardness na farfajiyar saman bayan aiki zuwa wancan kafin aiki da zurfin tauraruwar.

3. Tafsiri daga mahangar ka'idar dislocation

(1) Ƙaddamarwa yana faruwa a tsakanin raguwa, kuma sakamakon da aka samu ya hana motsi na raguwa;

(2) Amsawa ya faru tsakanin dislocations, da kuma kafaffen dislocation na hana motsi na dislocation;

(3) Yaɗuwar ɓarna yana faruwa, kuma haɓakar haɓakar haɓakawa yana ƙara haɓaka juriya ga motsi.

4. cutarwa

Ƙarfafa aiki yana kawo matsaloli ga ƙarin sarrafa sassan ƙarfe.Alal misali, a cikin yanayin sanyi na jujjuya farantin karfe, zai zama da wuya kuma yana da wuya a mirgina, don haka ya zama dole a shirya tsaka-tsakin annealing a lokacin aikin sarrafawa don kawar da taurin aikin ta ta hanyar dumama.Wani misali shi ne ya sa surface na workpiece gaggautsa da wuya a cikin yankan tsari, game da shi accelerating kayan aiki lalacewa da kuma kara sabon karfi.

5. Fa'idodi

Yana iya inganta ƙarfi, tauri da juriya na karafa, musamman ga waɗanda tsaftataccen ƙarfe da wasu gami waɗanda ba za a iya inganta su ta hanyar maganin zafi ba.Misali, waya mai ƙarfi mai ƙarfi mai sanyi mai ƙarfi da ruwan marmari mai sanyi, da sauransu, yi amfani da nakasar aikin sanyi don haɓaka ƙarfinsa da iyakar ƙarfinsa.Wani misali kuma shine yin amfani da taurin aiki don inganta taurin kai da kuma sa juriya na tankuna, titin tarakta, muƙamuƙi masu muƙamuƙi da kuma fitowar hanyar jirgin ƙasa.

6. Matsayin injiniyan injiniya

Bayan zane mai sanyi, mirgina da harbi peening (duba ƙarfafawar ƙasa) da sauran matakai, ƙarfin saman kayan ƙarfe, sassa da abubuwan haɓaka za a iya inganta su sosai;

Bayan an damu da sassan, damuwa na gida na wasu sassa yakan wuce iyakar yawan amfanin ƙasa, yana haifar da nakasar filastik.Saboda aikin hardening, ci gaba da ci gaban nakasar filastik yana ƙuntatawa, wanda zai iya inganta lafiyar sassa da sassan;

Lokacin da aka buga wani ɓangaren ƙarfe ko abin da ke ciki, nakasar filastik yana tare da ƙarfafawa, ta yadda za a canza nakasar zuwa sashin da ba a yi aiki ba a kusa da shi.Bayan irin wannan maimaita maimaitawar ayyuka, ana iya samun sassan stamping sanyi tare da nakasar giciye iri ɗaya;

Yana iya inganta yankan yi na low carbon karfe da kuma sa kwakwalwan kwamfuta sauki rabu.Amma taurin aiki kuma yana kawo matsaloli ga ci gaba da sarrafa sassan ƙarfe.Misali, wayar karfe da aka zana sanyi tana cinye makamashi mai yawa don ci gaba da zane saboda taurin aiki, har ma ta iya karye.Sabili da haka, dole ne a cire shi don kawar da taurin aiki kafin zane.Wani misali shi ne cewa domin ya sa surface na workpiece gaggautsa da wuya a lokacin yankan, da yankan karfi da aka kara a lokacin sake-yanke, da kuma kayan aiki lalacewa da aka kara.

 

Ƙarfafa hatsi mai kyau

1. Ma'anarsa

Hanyar inganta kayan aikin injiniya na kayan ƙarfe ta hanyar tsaftace ƙwayar kristal ana kiranta ƙarfafa ƙarfafawa.A cikin masana'antu, an inganta ƙarfin kayan aiki ta hanyar tsaftace ƙwayar kristal.

2. Ka'ida

Karfe yawanci polycrystals ne wanda ya ƙunshi hatsin kristal da yawa.Za a iya bayyana girman nau'in kristal ta adadin ƙwayar kristal a kowace juzu'i.Yawan adadin, mafi kyawun ƙwayar kristal.Gwaje-gwaje sun nuna cewa karafa masu kyau a yanayin zafi na daki suna da ƙarfi, taurin, robobi da tauri fiye da ƙaƙƙarfan ƙarfe.Wannan shi ne saboda ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar cuta za ta iya tarwatsawa a cikin mafi yawan hatsi, ƙwayar filastik ta fi dacewa da juna, kuma ƙaddamarwar damuwa ya ragu;Bugu da kari, mafi kyawun hatsi, mafi girman yankin iyakar hatsi da mafi yawan iyakoki na hatsi.Mafi rashin dacewa da yaduwa na fasa.Sabili da haka, hanyar inganta ƙarfin kayan aiki ta hanyar tsaftace ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar ƙwayar cuta a cikin masana'antu.

3. Tasiri

Karamin girman hatsi, ƙaramar adadin ɓarna (n) a cikin gungu na ɓarna.Bisa ga τ = nτ0, ƙananan ƙaddamar da damuwa, mafi girman ƙarfin abu;

Ƙarfafa dokar ƙarfafa ƙwayar hatsi ita ce mafi yawan iyakokin hatsi, mafi kyawun hatsi.Dangane da dangantakar Hall-Peiki, ƙarami matsakaicin ƙimar (d) na hatsi, mafi girman ƙarfin amfanin kayan.

4. Hanyar gyaran hatsi

Ƙara darajar subcooling;

Maganin lalacewa;

Vibration da motsawa;

Don ƙananan ƙarfe masu sanyi, za a iya tace ƙwayar lu'ulu'u ta hanyar sarrafa matakin nakasar da yanayin zafi.

 

Ƙarfafa lokaci na biyu

1. Ma'anarsa

Idan aka kwatanta da allunan lokaci-ɗaya, gami da nau'i-nau'i masu yawa suna da lokaci na biyu ban da matrix lokaci.Lokacin da aka rarraba kashi na biyu daidai a cikin matrix lokaci tare da ɓangarorin da aka tarwatsa masu kyau, zai sami tasiri mai ƙarfafawa.Ana kiran wannan sakamako mai ƙarfafawa ƙarfafawa lokaci na biyu.

2. Rarrabewa

Don motsi na dislocations, kashi na biyu da ke kunshe a cikin gami yana da yanayi guda biyu masu zuwa:

(1) Ƙarfafa ɓangarorin da ba su da lahani (na'urar kewayawa).

(2) Ƙarfafa ɓangarorin nakasassu (yanke ta hanyar inji).

Dukansu ƙarfafa tarwatsawa da ƙarfafa hazo sune lokuta na musamman na ƙarfafa lokaci na biyu.

3. Tasiri

Babban dalili na ƙarfafa kashi na biyu shine hulɗar da ke tsakanin su da rarrabuwa, wanda ke hana motsi na ɓarna kuma yana inganta juriya na nakasar allo.

 

in takaita

Abubuwan da ke da mahimmanci da ke tasiri ga ƙarfin su ne abun da ke ciki, tsari da yanayin saman kayan kanta;na biyu shine yanayin ƙarfi, kamar saurin ƙarfin ƙarfi, hanyar ɗaukar nauyi, sauƙi mai sauƙi ko maimaita ƙarfi, zai nuna ƙarfi daban-daban;Bugu da ƙari, lissafin lissafi da girman samfurin da matsakaicin gwaji suma suna da tasiri mai girma, wani lokacin har ma da yanke hukunci.Misali, ƙarfin jujjuyawar ƙarfe mai ƙarfi a cikin yanayin hydrogen na iya faɗuwa sosai.

Akwai hanyoyi guda biyu kawai don ƙarfafa kayan ƙarfe.Ɗayan shine ƙara ƙarfin haɗin gwiwar interatomic na gami, ƙara ƙarfin ka'idarsa, da shirya cikakken crystal ba tare da lahani ba, kamar whiskers.An san cewa ƙarfin baƙin ƙarfe whiskers yana kusa da ƙimar ka'idar.Ana iya la'akari da cewa wannan shi ne saboda babu raguwa a cikin whiskers, ko kuma kawai ƙananan ƙwayar cuta wanda ba zai iya yaduwa ba yayin aikin nakasa.Abin takaici, lokacin da diamita na whisker ya fi girma, ƙarfin yana raguwa sosai.Wani tsarin ƙarfafawa shine gabatar da babban adadin lahani na crystal a cikin crystal, irin su dislocations, point spots, heterogeneous atoms, hatsi iyakoki, sosai tarwatsa barbashi ko inhomogeneities (kamar segregation), da dai sauransu Wadannan lahani hana motsi na dislocations da kuma. Hakanan Mahimmanci inganta ƙarfin ƙarfe.Bayanai sun tabbatar da cewa wannan ita ce hanya mafi inganci wajen kara karfin karafa.Don kayan aikin injiniya, gabaɗaya shine ta hanyar ingantaccen tasirin ƙarfafawa don cimma ingantacciyar aiki.


Lokacin aikawa: Juni-21-2021